HỌC KẾ TOÁN THỰC HÀNH THỰC TẾ TẠI THANH HÓA - GIÁO VIÊN GIỎI, NHIỀU KINH NGHIỆM THỰC TẾ, HỌC NHƯ ĐANG LÀM, KẾ TOÁN TỔNG HỢP, KẾ TOÁN THUẾ, KẾ TOÁN PHẦN MỀM, CAM KẾT THÀNH NGHỀ

Xử lý hóa đơn trên 20 triệu đồng thanh toán bằng tiền mặt

Xử lý hóa đơn trên 20 triệu đồng thanh toán bằng tiền mặt

 

 

 

 

 

 

 

 

Học kế toán thuế ở Thanh Hóa

Xử lý hóa đơn trên 20 triệu đồng thanh toán bằng tiền mặt

– Hóa đơn trên 20 triệu nếu doanh nghiệp do không để ý hoặc hoặc có hiểu biết văn bản pháp luật đã thanh toán bằng tiền mặt thì xử lý như thế nào?

– Những hệ lụy nếu doanh nghiệp lỡ thanh toán bằng tiền mặt cho những hóa đơn trên 20 triệu?

—–> Trường hợp 01: nếu công ty bạn (Bên Mua) đã lên sổ sách và khai báo thuế GTGT

*Cách 1: Liên hệ bên bán cùng ra ngân hàng bạn viết sẵn ủy nhiệm chi chuyển khoản sang tài khoản bên bán, bên bán sau khi nhận được tiền trong tài khoản thì rút tiền ra trả lại bạn tiền mặt hoặc trả bạn bằng séc.

*Cách 2 : Liên hệ bên bán bạn làm ủy nhiệm chi thanh toán vào tài khoản bên bán, bên bán rút tiền mặt ra và làm giấy nộp tiền trả vào tài khoản bên bạn là xong

(chỉ làm khi là đối tác quen biết tránh bị giam tiền hoặc chơi xấu).

*Cách 3: Sang bên đối tác đòi lại tiền mặt sau đó mang ra ngân hàng làm UNC chuyển khoản sang TK bên công ty bán là xong.

*Nếu Bên Mua không chuyển khoản hậu quả là:

*Về thuế TNDN: Bị xuất toán không được xem là chi phí hợp lý.

Về thuế TNDN nếu không chuyển khoản thanh toán qua ngân hàng sẽ không là chi phí được trừ khi quyết toán thuế TNDN năm = > Cuối năm khi quyết toán thuế TNDN 201x phải loại trừ phần chi phí này ra, ở tờ khai quyết toán TNDN nó nằm ở mục B4= xxxx của tờ khai quyết toán năm trên phần mềm HTKK chi phí không được trừ khi tính thuế TNDN làm tăng thu thập tính thuế x 20%.

+ Căn cứ các văn bản pháp luật hiện hành có hiệu lực như sau (bạn tham khảo và đọc thêm các điều sau) :

+ Hiến pháp: là cao nhất “cưỡng bức thực hiện” trong phạm vi cả nước. Các VBPL khác không được trái với Hiến pháp hiện hành.

+ Luật: Luật không được trái với Hiến pháp.

+ Nghị định (hướng dẫn luật, chính phủ ban hành)

+ Thông tư (hướng dẫn nghị định, thuộc cấp bộ, bộ trưởng ký ban hành).

—-> Căn cứ 03:Thông tư Số: 78/2014/TT-BTC Hà Nội, ngày 18 tháng 6 năm 2014 Hướng dẫn thi hành Nghị định số 218/2013/NĐ-CP ngày 26/12/2013 của Chính phủ quy định và hướng dẫn thi hành Luật Thuế thu nhập DN.

Điều 6. Các khoản chi được trừ và không được trừ khi xác định thu nhập chịu thuế

Khoản chi nếu có hoá đơn mua hàng hoá, dịch vụ từng lần có giá trị từ 20 triệu đồng trở lên (giá đã bao gồm thuế GTGT) khi thanh toán phải có chứng từ thanh toán không dùng tiền mặt.

Chứng từ thanh toán không dùng tiền mặt thực hiện theo quy định của các văn bản pháp luật về thuế giá trị gia tăng.

Trường hợp mua hàng hóa, dịch vụ từng lần có giá trị từ hai mươi triệu đồng trở

lên ghi trên hóa đơn mà đến thời điểm ghi nhận chi phí, doanh nghiệp chưa thanh toán và chưa có chứng từ thanh toán không dùng tiền mặt thì doanh nghiệp được tính vào chi phí được trừ khi xác định thu nhập chịu thuế.

Trường hợp khi thanh toán doanh nghiệp không có chứng từ thanh toán không dùng tiền mặt thì doanh nghiệp phải kê khai, điều chỉnh giảm chi phí đối vói phần giá trị hàng hóa, dịch vụ không có

chứng từ thanh toán không dùng tiền mặt vào kỳ tính thuế phát sinh việc thanh toán bằng tiền mặt (kể cả trong trường hợp cơ quan thuế và các cơ quan chức năng đã có quyết định thanh tra, kiểm tra kỳ tính có phát sinh khoản chi phí này).

*Điều 23. Hiệu lực thi hành

  1. Thông tư này có hiệu lực từ ngày 02 tháng 08 năm 2014 và áp dụng cho kỳ tính thuê thu nhập doanh nghiệp từ năm 2014 trở đi.

*Căn cứ 04: Thông tư Số: 96/2015/TT-BTC Hà Nội, ngày 22 tháng 06 năm 2015

Hướng dẫn về thuế thu nhập doanh nghiệp tại Nghị định số 12/2015/NĐ-CP ngày 12/2/2015 của Chính phủ quy định chi tiết thi hành Luật sửa đổi, bổ sung một số điều của các Luật về thuế và sửa đổi bổ sung một số điều của các Nghị định về thuếvà sửa đổi,

bổ sung một số điều của Thông tư số 78/2014/TT-BTC ngày 18/6/2014, Thông tư số 119/2014/TT-BTC ngày 25/8/2014, Thông tư số 151/2014/TT-BTC ngày 10/10/2014 của Bộ Tài chính

*Điều 4. Sửa đổi, bổ sung Điều 6 Thông tư số 78/2014/TT-BTC (đã được sửa đổi, bổ sung tại Khoản 2 Điều 6 Thông tư số 119/2014/TT-BTC và Điều 1 Thông tư số 151/2014/TT-BTC) như sau:

  1. Trừ các khoản chi không được trừ nêu tại Khoản 2 Điều này, doanh nghiệp được trừ mọi khoản chi nếu đáp ứng đủcác điều kiện sau:
  2. c) Khoản chi nếu có hoá đơn mua hàng hoá, dịch vụ từng lần có giá trị từ 20 triệu đồng trở lên (giá đã bao gồm thuế GTGT) khi thanh toán phải có chứng từ thanh toán không dùng tiền mặt.

Chứng từ thanh toán không dùng tiền mặt thực hiện theo quy định của các văn bản pháp luật về thuế giá trị gia tăng.

= > Theo các thứ tự hiêu lực của luật trên kể từ ngày 1/1/2014 tất cả chứng từ hóa đơn đầu vào Có giá trị > 20.000.000 thì phải thanh tóan qua ngân hàng thì mới được khấu trừ thuế đồng thời mới được tính vào chi phí hợp lý khi tính thuế thu nhập doanh nghiệp.

—-> Trường hợp 02: nếu công ty bạn (Bên Mua) chưa lên sổ sách và khai báo thuế GTGT thì tốt nhất bỏ vào sọt rác bỏ hóa đơn này chịu thiệt thuế GTGT 10% và thuế TNDN 20% nếu liên quan đến chi phí quản lý

– Nếu liên quan hàng tồn ko có nó thì sẽ bị âm kho thì sổ sách vẫn hạch toán nhưng hạch toán vào nguyên giá hàng hóa nhập kho phần thuế GTGT không được khấu trừ hoặc quay về trường hợp 1 để xử lý

– Cuối năm khi quyết toán thuế TNDN 201x phải loại trừ phần chi phí này ra, ở tờ khai quyết toán TNDN nó nằm ở mục B4= xxxx của tờ khai quyết toán năm trên phần mềm HTKK chi phí không được trừ khi tính thuế TNDN làm tăng doanh thu tính thuế x 20%.

Ví dụ:

—-> Tình huống: Doanh nghiệp A mua hàng của công ty B là 7.7 tỷ

– Công ty A đã thanh toán tiền mặt toàn bộ số tiền 7.7 tỷ cho công ty B

– Công ty A thì cũng đã mất tờ hóa đơn và đã làm lại thủ tục báo mất chịu phạt 6 triệu —> có quyết định phạt và đã đóng tiền phạt

– Kế toán DN A càn quét, rà soát ra phát hiện thanh toán tiền mặt nên muốn xin công ty B làm thủ tục chuyển khoản để hợp thức hóa nhưng công ty B nhất quyết không cho

—-> Hậu quả: Bên công ty B: không bị gì cả, tiền đã thu được nên tao là bố thiên hạ nên tao không cho mày chuyển hợp thức hóa làm gì nhau (vì lý do gì đó nay không rõ chỉ biết không cho chuyển là ko cho chuyển)

– Công ty A: bị truy thu lại VAT: 700,000,000tr + thuế TNDN : 1,540,000,000= 2,240,000,000 (TT219 và TT78,96)

– Phạt kê khai sai 20% (Thông tư 166& nghị định 129) : 448,000,000

– Tiền chậm nộp 0.03%/ ngày

– Tổng thiệt hại dự kiến = 2,688,000,000 + chậm nộp 0.03%/ ngày = 2.7 tỷ đồng

—-> Tình thế: theo tình huống trên thì các bạn sẽ làm gì? Và phương pháp sao để thuyết phục công ty bên kia chấp nhận cho DN hợp thức lại khoản giao dịch trên

-st-

TRUNG TÂM KẾ TOÁN THỰC TẾ – TIN HỌC VĂN PHÒNG  ATC

( Hotline: 0961.815.368 | 0948.815.368

Địa chỉ: Số 01A45 Đại Lộ Lê Lợi – P.Đông Hương – TP Thanh Hóa (Mặt đường đại lộ Lê Lợi, cách cầu Đông Hương 300m về hướng Đông).

học kế toán tại Thanh Hóa

 

Học kế toán tại Thanh Hóa

Học kế toán ở Thanh Hóa

Học kế toán thuế tại Thanh Hóa

Học kế toán thuế ở Thanh Hóa

Học kế toán thực hành tại Thanh Hóa

Học kế toán thực hành ở Thanh Hóa

Học kế toán tốt nhất tại Thanh Hóa

Học kế toán tốt nhất ở Thanh Hóa

Học kế toán uy tín tại Thanh Hóa

 

Dịch vụ kế toán ATC chúc các bạn thành công!

 

  • Học Kế Toán Tốt nhất ở Thanh Hóa
  • Trung tâm đào tạo kế toán tại Thanh Hóa
  • Lớp đào tạo Tin học ở Thanh Hóa
  • Học tin học văn phòng ở Thanh Hóa

🤗  Trung tâm kế toán thực tế – Tin học ATC

☎   Hotline: 0961.815.368 | 0948.815.368

🏠  Địa chỉ: Số 01A45 Đại Lộ Lê Lợi – P.Đông Hương – TP Thanh Hóa (Mặt đường đại lộ Lê Lợi, cách cầu Đông Hương 300m về hướng Đông).